ดาวรุ่งทีมชาติประเดิมชัย-“อีฟ-ณิชาต์”คืนสนามเทนนิส”ไทยแลนด์ แชมเปี้ยนชิพ 2021″วีคสอง

Written by LTAT Admin

ดาวรุ่งทีมชาติประเดิมชัย-“อีฟ-ณิชาต์”คืนสนามเทนนิส”ไทยแลนด์ แชมเปี้ยนชิพ 2021″วีคสอง

ดาวรุ่งทีมชาติประเดิมชัย-“อีฟ-ณิชาต์”คืนสนามเทนนิส”ไทยแลนด์ แชมเปี้ยนชิพ 2021″วีคสอง

การแข่งขันเทนนิสอาชีพ รายการ “ไทยแลนด์ แชมเปี้ยนชิพ 2021” ครั้งที่ 2 ชิงเงินรางวัลรวม 600,000 บาท พร้อมคะแนนสะสมอันดับประเทศไทย ที่ศูนย์พัฒนากีฬาเทนนิสแห่งชาติ เมืองทองธานี จัดขึ้นภายใต้มาตรการป้องกันโควิด-19 เมื่อวันที่ 22 ก.พ. เป็นวันแรก คู่เปิดสนามของคอร์ตเอ เป็นการชิงชัยประเภทหญิงเดี่ยว รอบแรก (64) “หมิว” สลักทิพย์ อุ่นเมือง ดาวรุ่ง วัย 15 ปี ดีกรีเยาวชนทีมชาติจากนนทบุรี มืออันดับ 24 ของประเทศไทย พบ นาตาช่า แสงพระจันทร์ ลูกครึ่งไทย-ลาว จากชัยภูมิ วัย 18 ปี โดยรูปเกมคู่นี้เป็น สลักทิพย์ ที่ใช้การตีที่หลากหลาย และแน่นอนกว่า เป็นฝ่ายเอาชนะ นาตาช่า ไปได้ 2-0 เซต 6-4, 6-2 สลักทิพย์ผ่านเข้ารอบสอง ไปพบ ไหม ณภัทร นิรันดร มือวางอันดับ 12 ของรายการ จากนนทบุรี ที่ได้บายรอบแรก

ขณะที่ หญิงเดี่ยว รอบแรก อีกคู่ที่น่าสนใจคือการกลับมาลงเล่นเทนนิสอีกครั้งของ “อีฟ” ณิชาต์ เลิศพิทักษ์สินชัย สาวสวยแห่งวงการเทนนิสเมืองไทย อดีตทีมชาติหลายสมัย หลังจากประกาศเลิกเล่นนับตั้งแต่จบการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ 2018 ที่ประเทศอินโดนีเซีย โดยแมทช์นี้ ณิชาต์ ลงแข่งขันในฐานะนักเทนนิสจาก กทม. และเอาชนะ พิชญธิดา จันทร์แดง จากนครศรีธรรมราช 2-0 เซต 6-4, 6-2 ณิชาต์ผ่านเข้ารอบสอง พบ เพียงธาร ผลิพืช ทีมชาติชุดเอเชี่ยนเกมส์เช่นกัน มืออันดับ 1 ของไทย และมือวางอันดับ 1 ของรายการ

ด้านประเภทชายเดี่ยว รอบแรก (128) “มาร์ค” ศุภเศรษฐ์ สินเจริญวัฒนา นักหวดชุมพร วัย 17 ปี มืออันดับ 58 ของประเทศไทย ได้การเล่นที่แน่นอน ทำให้หวดเอาชนะ สวิตต์ กิตินิรันดร์กูล จาก กทม. ได้แบบขาดลอย 2-0 เซต 6-1, 6-2 ศุภเศรษฐ์ผ่านเข้ารอบสอง ไปพบ ศรัญพงศ์ บริสุทธิ์พงศ์ มือวางอันดับ 20 ของรายการ จากนนทบุรี ที่ได้บายรอบแรก

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่นๆ หญิงเดี่ยว รอบแรก (64) ตปณีย์ บุญวัฒน์ (นนทบุรี) ชนะ ณัฐพัชร์ ผิวบางรักษ์ (กทม.) 6-4, 6-2, เวียร่า ดีเพิ่ม (ชลบุรี) ชนะ ภาวินี ร่วมรักษ์ (กทม.) 7-6 (4), 3-0 Retd.(หายใจไม่ทัน), เกศรินทร์ อุ่นศิริ (ชัยภูมิ) ชนะ ธนัชพร ยังโหมด (ชลบุรี) 2-6, 7-6 (5), 4-1 Retd. (เจ็บข้อเท้า), ญาตาวี ฉิมฉ่ำ (ศรีสะเกษ) ชนะ รสิตา กูลหนองแดง (ปทุมธานี) 6-2, 6-3, ชุติกาญจน์ ไชยวงศ์ (พิษณุโลก) ชนะ นิศาชล แอลฟา คงนิล (อุดรธานี) 6-4, 6-2

ภัณฑิลา นามวงศ์ (กทม.) ชนะ ลัลน์ลลิต บุษดี (ปทุมธานี) 6-2, 6-0, ธมนพรรณ จงเลิศตระกูล (สิงห์บุรี) ชนะ อรทิพย์ ศรีตะวัน (อุบลราชธานี) 6-1, 6-2, ณัชชารีย์ ธีรโชติจิรานนท์ (ประจวบคีรีขันธ์) ชนะ พิมพ์มาดา ลิม (กทม.) 6-3, 6-3, เมลิสสา เซ (กทม.) ชนะ กัญญาณัฐ สุดสะอาด (ขอนแก่น) 6-0, 6-4, ศานตมล รังสิพราหมณกุล (กทม.) ชนะ ปรายฟ้า จันทร์ชัยมงคล (ปทุมธานี) 7-5, 2-6, 7-6 (1)

ชายเดี่ยว รอบแรก (128) ลีโอ วิฑูรย์เธียร (สมุทรปราการ) ชนะ ธาม โรจนสุนทร (กทม.) 4-6, 4-1 Retd.(เจ็บหลัง), เฮนดริก โกรฮ์บรึกเกอร์ (กทม.) ชนะ กฤตเมธ สอดส่อง (กทม.) 6-2, 6-1, ธนภัทร นิรันดร (นนทบุรี) ชนะ พีรวัฒน์ อนุสิทธิ์ (ฉะเชิงเทรา) 6-1, 6-0, ณัฏฐญุตม์ นิธิธนนนต์ (อุดรธานี) ชนะ ธีรเมธ ฉิมอ้อย (ปทุมธานี) 6-4, 6-1

สิริวัฒน์ คะประสิทธิ์ (กทม.) ชนะ วิมาน สวงขันธ์ (อุดรธานี) 6-3,6-3, ธนัชพนธ์ สง่าเพิ่มพูน (กทม.) ชนะ ณัฐพัฒน์ ขุนทอง (เพชรบูรณ์) 6-1, 1-6, 6-2, สิรธีร์ ฉิมอ้อย (ปทุมธานี) ชนะ พีรพิชญ์ วัตสัล (กทม.) 6-0, 6-0, ธนกร ศรีรัตน์ (กทม.) ชนะ ณัฐชัย มูลทา (ชลบุรี) 6-0, 6-0, เพิ่ม ธรารักษ์ (กทม.) ชนะ ปราณบิดร บัวอินทร์ (ปทุมธานี) 6-3, 6-1

ทรงฤทธิ์เดวิด จั่นบุบผา (กทม.) ชนะ จักรภัทร พันธุ์รัศมีทอง (กทม.) 6-2, 6-2, สิรวิชญ์ สุดเนตร (อำนาจเจริญ) ชนะ พัทธ์ คงกิจภากรณ์ (ชลบุรี) 7-5, 6-2, ชนาธร กางทอง (สกลนคร) ชนะ อภิวิชญ์ โรจน์พิบูลย์พันธ์ (กทม.) 6-1, 6-3, เศรษฐวุฒิ สินภิบาล (กทม.) ชนะ นภัส ปัญญาวิภาสวงศ์ (กทม.) 6-4, 7-6 (5), กฤติน แอบเอี่ยม (กทม.) ชนะ วุฒิพร แป้นสวน (สมุทรปราการ) 6-1, 6-3

อาทิจภัทร จรัสวิโรจน์ (ปทุมธานี) ชนะ ส่งเสริม แก้วสุขศรี (กทม) 6-1, 6-3, นิธิวัต จิตต์แย้ม (ชลบุรี) ชนะ ดนุนัย ภู่เกษร (ปทุมธานี) 6-4, 6-0, วรุตม์ ก่อเกียรติถาวร (กทม.) ชนะ ริคคาร์โด อลิคานดริ (ชลบุรี) 6-0, 6-0, นนธ์ทนัต คัมภิราบุตร (นครราชสีมา) ชนะผ่าน พิธิวัฒน์ พินิจนอก (สุราษฎร์ธานี)

ภูมิพัฒน์ สุขโข (กทม.) ชนะ ปิ่น มหถาวร (กทม) 4-6, 6-2, 6-3, กาจพล สุขกันหา (นนทบุรี) ชนะ กรินทร์ วารีศรี (นนทบุรี) 6-1, 6-2, ตวัณ รัตตเสรี (กทม.) ชนะ ปัณณธร สุกสด (กทม.) 6-1, 6-3, อมเรศ อวยพร (สงขลา) ชนะ สุรศักดิ์ พงษ์สุภา (ลพบุรี) 4-6, 7-5, 6-4, สุทธิภัทร ยุนกระโทก (นนทบุรี) ชนะผ่าน ศักดิ์นคร จินานุวัฒนา (กทม.), ภูมิ สอนบุตรนาค (กทม.) ชนะ ณฐวรรธน์ จุลวิชิต (กทม.) 6-0,6-0

สำหรับผลการแข่งขันดูรายละเอียดได้ที่ https://www.tour.ltat.org/tournaments-factsheet…
ส่วนภาพ สามารถดูเพิ่มเติมได้ที่ https://www.ltat.org/photos/

Do NOT follow this link or you will be banned from the site!